Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An chuẩn bị chương trình khám sàng lọc cùng chuyên gia tổ chức Children Action
Toàn cảnh buổi làm việc
Dẫn đầu đoàn có đồng chí TS. BSCKII Nguyễn Hữu Lê - Phó Giám đốc Sở Y tế; TS. BSCKII Tăng Xuân Hải - Giám đốc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An cùng các thành viên trong đoàn.
Tiếp đón đoàn có Ban Giám đốc bệnh viện Đa khoa khu vực Tây Nam và Bệnh viện Đa khoa Khu vực Tây Bắc cùng các bác sĩ khoa Ngoại và khoa Chấn thương Chỉnh hình của hai bệnh viện cùng đại diện Chính quyền 2 huyện Con Cuông, Nghĩa Đàn.
Tại hai buổi làm việc tại hai bệnh viện, đoàn công tác đã khảo sát về trang thiết bị, cơ sở vật chất, nhân lực, từ đó thống nhất hình thức tuyên truyền, thông báo để bệnh nhân tiếp cận được các thông tin chương trình; cách thức bố trí khu vực khám, sàng lọc bệnh nhân; quy trình phân luồng bệnh nhân, dự trù nhân lực thực hiện....
TS. BSCKII Nguyễn Hữu Lê - Phó Giám đốc Sở Y Tế phát biểu
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Phó Giám đốc Sở Y tế nhận định: "Đây là một chương trình rất ý nghĩa cho các bệnh nhi mang các dị tật cơ xương khớp. Tôi mong muốn hai bệnh viện khu vực sẽ phối hợp cùng Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An và chuyên gia quốc tế tổ chức khám sàng lọc và phẫu thuật một cách hiệu quả nhất. Tôi cũng hy vọng chính quyền địa phương sở tại phối hợp cùng bệnh viện thông báo rộng rãi chương trình của chuyên gia quốc tế tới nhân dân."
TS. BSCKII Tăng Xuân Hải - Giám đốc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An phát biểu
“Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An sẽ phối hợp và đồng hành cùng hai bệnh viện và chuyên gia từ đó đưa ra quy trình khám và sàng lọc bệnh nhân phù hợp và hiệu quả nhất.” - BSCKII Tăng Xuân Hải chia sẻ tại buổi làm việc.
Thông tin về chương trình khám:
Chuyên gia Quốc tế khám và phẫu thuật cho trẻ em mắc dị tật cơ xương khớp
Đợt 1: Khám sàng lọc
Ngày 23/05/2024: Khám sàng lọc cho bệnh nhân tại BVĐKKV TÂY BẮC
Ngày 24/05/2024: Khám sàng lọc cho bệnh nhân tại BVĐKKV TÂY NAM
(Các bệnh nhân sau khi sàng lọc ở đợt 1 có chỉ định phẫu thuật sẽ được chuyển đến BVSNNA phẫu thuật vào đợt 2).
Đợt 2: Khám và phẫu thuật (tại bệnh viện Sản Nhi Nghệ An)
Ngày 22/06/2024: Khám và hội chẩn
Ngày 23-24/06/2024: Phẫu thuật cho bệnh nhân
Ngày 25/06/2024: Khám lại bệnh nhân.
Chương trình mang đến cơ hội cho các bệnh nhi được tiếp cận với dịch vụ y tế chất lượng cao, mang tầm quốc tế nhằm chăm sóc, cải thiện hiệu quả, lâu dài chất lượng cuộc sống của trẻ.
NL(tổng hợp)