23/05/2024
Nghệ An: Tổ chức Hội nghị hướng dẫn triển khai mô hình “Chăm sóc dinh dưỡng trong 1000 ngày đầu đời”
Lượt xem: 55
Sáng ngày 24/5/2024, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh phối hợp với Trung tâm Y tế Con Cuông tổ chức Hội nghị hướng dẫn triển khai mô hình “Chăm sóc dinh dưỡng trong 1000 ngày đầu đời” cho cán bộ tuyến cơ sở tại các huyện có xã khu vực III thuộc Chương trình mục tiêu Quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi năm 2024.
BS. CKII Hoàng Quốc Kiều - Phó Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh phát biểu
Tham dự Hội nghị có BS. CKII Hoàng Quốc Kiều - Phó Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh có 50 học viên gồm cán bộ khoa chuyên môn Trung tâm kiểm soát bệnh tật; đại diện Phòng Y tế, Trung tâm Y tế các huyện Kỳ Sơn, Tương Dương, Con Cuông, Quế Phong, Quỳ Châu, Quỳ Hợp và Thanh Chương là các huyện có xã khu vực III theo Quyết định 861/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ)
Giảng viên Mô hình chăm sóc dinh dưỡng 1000 ngày đầu đời
Tại Hội nghị, các học viên được nghe Tiến sĩ, Bác sĩ Huỳnh Nam Phương - giảng viên của Viện dinh dưỡng (Bộ Y tế) hướng dẫn phổ biến quy trình các bước xây dựng triển khai mô hình chăm sóc dinh dưỡng trong 1000 ngày đầu đời tại các xã khu vực III (Theo Quyết định 861/QĐ-TTg ngày 4/6/2021 của Thủ tướng Chính phủ); Hướng dẫn các nội dung chuyên môn thực hiện mô hình và các điều kiện cách thức hoạt động của mô hình; Triển khai thực địa hướng dẫn cầm tay chỉ việc tại xã Môn Sơn huyện Con Cuông về mô hình 2 cấu phần phòng tư vấn nuôi dưỡng trẻ nhỏ và nhóm hỗ trợ nuôi dưõng trẻ nhỏ
Các học viên tham dự hội nghị
Thông qua Hội nghị này, đã cung cấp và trang bị cho đội ngũ cán bộ y tế tuyến cơ sở những kiến thức và kỹ năng cơ bản để triển khai thực hiện mô hình tại các xã khu vực III được lựa chọn.
Quang cảnh hội nghị
Với những kiến thức mà học viên được tiếp thu, hi vọng rằng trong thời gian tới cán bộ y tế tuyến cơ sở được nâng cao năng lực và hiệu quả hoạt động cải thiện tình trạng dinh dưỡng trong 1000 ngày đầu đời cho phụ nữ mang thai và trẻ nhỏ tại cộng đồng. Từng bước thực hiện công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, nâng cao thể trạng, tầm vóc người dân vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi./.
Phúc Hằng - Hồng Nhung